Điện thoại chụp ảnh tốt dưới 10 triệu: nên chọn máy nào?
ShopNao xếp hạng điện thoại dưới 10 triệu theo điểm Camera, Pin và Hiệu năng thực tế, giúp bạn chọn máy chụp ảnh ưng ý mà không vượt ngân sách.
Điện thoại chụp ảnh tốt dưới 10 triệu: nên nhìn vào thông số nào?
Rất nhiều người tìm điện thoại chụp ảnh tốt dưới 10 triệu vì đây là mức giá phổ biến nhất cho nhu cầu chụp ảnh hằng ngày và đăng mạng xã hội, mà không cần bỏ ra hai, ba lần số tiền đó cho một chiếc flagship. Vấn đề là cùng một mức giá, các hãng công bố thông số camera rất khác nhau: có máy ghi rõ độ phân giải cảm biến chính, có máy chỉ ghi chung chung "camera kép".
Bài này dùng dữ liệu của ShopNao về 7 điện thoại dưới 10 triệu đang bán được để chỉ ra máy nào có thông số camera thực sự đáng chú ý, máy nào mạnh ở pin và sạc hơn là camera, và vì sao một điểm tổng thể cao chưa chắc đã là máy chụp ảnh tốt nhất trong nhóm. Giá trong bài lấy tại thời điểm viết và có thể đã thay đổi khi bạn đọc.
Bạn thuộc nhóm người mua nào?
Bài viết này chọn ra 7 trong 168 máy đang bán dưới 10 triệu đồng ở danh mục điện thoại của ShopNao, giữ lại những máy còn bán được và có giá thật, xếp theo điểm tổng thể do hệ thống ShopNao chấm tự động theo cấu hình, không phải đánh giá chủ quan của người viết. Điểm tổng thể (overall score) chấm chất lượng cấu hình theo từng hạng mục, còn điểm giá trị (value score) chấm mức đáng tiền, khoảng gần một nửa đến từ vị trí giá trong tầm giá của danh mục, phần còn lại từ độ tin cậy nhà bán và độ sẵn hàng.
Nhóm giá dưới 10 triệu không chỉ có một kiểu người mua, và lời khuyên cũng khác nhau tuỳ nhu cầu chụp ảnh thực tế. Nếu bạn chủ yếu chụp để đăng mạng xã hội, cần ảnh nét khi phóng to hoặc crop lại, ưu tiên máy có cảm biến chính từ 108MP trở lên trong nhóm này. Nếu bạn hay chụp buổi tối hoặc trong quán cà phê thiếu sáng, khẩu độ ống kính và khả năng chống rung quan trọng hơn con số megapixel, nên tìm máy có ghi rõ OIS. Nếu bạn cần máy chụp và quay liên tục cả ngày, ví dụ một chuyến du lịch hay một buổi tiệc, dung lượng pin và tốc độ sạc quan trọng không kém camera, vì hết pin giữa chừng nghĩa là bỏ lỡ khoảnh khắc. Nếu bạn ưu tiên cấu hình tổng thể để chơi game hoặc đa nhiệm hơn riêng camera, một máy điểm tổng thể cao vẫn đáng cân nhắc dù nhà bán không công bố rõ thông số camera.
Nhóm giá này không phù hợp nếu bạn cần zoom quang học thật xa (5x trở lên) hoặc quay video chuẩn Log chuyên nghiệp: cả 7 máy trong bài đều dùng zoom số hoặc zoom quang ngắn 2-4x. Ngân sách thấp hơn nữa, các lựa chọn điện thoại dưới 5 triệu có thể phù hợp hơn.
Camera, pin và sạc: nên xem thông số nào trước?
Độ phân giải cảm biến chính, và vì sao điểm Camera của ShopNao không đo được chất lượng ảnh thật. Điểm Camera trong dữ liệu ShopNao được chấm dựa trên thông số nhà bán công bố, chủ yếu là độ phân giải megapixel, chứ không phải kết quả chụp thử thực tế. Trong 7 máy ở bài này, máy có cảm biến chính từ 108MP trở lên đạt điểm Camera 100/100, máy cảm biến 50MP chỉ đạt 75/100, còn một máy không công bố rõ độ phân giải thì không có điểm này. Điểm 100/100 chỉ nói máy đó có cảm biến độ phân giải cao, không đảm bảo màu sắc đẹp hơn hay xử lý thiếu sáng tốt hơn máy điểm thấp hơn.
Chống rung quang học (OIS). Một số máy trong nhóm này ghi rõ có OIS, một số không đề cập tới. OIS giữ ảnh và video ổn định hơn khi tay run nhẹ. Hệ quả rõ nhất là ảnh chụp buổi tối cầm tay hoặc video quay khi vừa đi vừa quay ít bị nhoè hơn hẳn so với máy không có OIS, dù hai máy dùng cùng độ phân giải cảm biến.
Khẩu độ ống kính (f/số). Khẩu độ càng nhỏ, ví dụ f/1.65 hay f/1.7, thì ống kính hút sáng càng tốt. Hệ quả thực tế: chụp trong nhà hàng hoặc quán cà phê thiếu sáng đỡ phải đẩy ISO cao gây nhiễu hạt, hoặc đỡ phải bật đèn flash làm ám vàng da người trong ảnh.
Dung lượng pin và tốc độ sạc. Với người chụp ảnh liên tục cả ngày, dung lượng pin và tốc độ sạc quan trọng ngang camera. Máy pin lớn giúp không phải tìm ổ cắm giữa buổi tiệc hay chuyến đi, còn sạc nhanh giúp bù lại nhanh trong 15-20 phút nghỉ nếu lỡ quên sạc đầy từ tối hôm trước.
Kháng nước, kháng bụi. Chuẩn IP càng cao thì càng yên tâm chụp ảnh ngoài trời khi mưa nhẹ hoặc gần nước, ví dụ cạnh hồ bơi hay bãi biển. Máy chỉ đạt IP64-65 chỉ nên xem là chống bắn nước nhẹ, không nên nhúng nước hay chụp dưới mưa to.
Sản phẩm đề xuất
Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus 8GB 256GB: camera chính phân giải cao nhất nhóm
Cảm biến chính 200MP kèm chống rung quang học OIS là thông số camera cao nhất trong cả bảy máy ở bài này, cộng thêm ống kính góc siêu rộng 8MP và ống macro 2MP. Khẩu độ f/1.65 của ống chính thuộc nhóm hút sáng tốt trong tầm giá này, phù hợp với người hay chụp buổi tối hoặc trong nhà thiếu sáng. Đổi lại, pin của máy chỉ 5.110mAh, thấp nhất trong bảy máy, nhưng sạc nhanh 120W bù lại phần nào: thời gian sạc ngắn hơn nhiều so với các máy sạc 45W còn lại trong bài. Giá hiện tại của máy là 7.890.000₫, phù hợp nhất với người ưu tiên chất lượng camera hơn mọi tiêu chí khác.
Honor X9d 8GB 256GB: pin khủng nhất, sạc cả ngày sự kiện
Người có lịch chụp ảnh và quay video liên tục cả ngày, ví dụ một chuyến du lịch dài hoặc một buổi tiệc cưới, nên cân nhắc Honor X9d trước tiên. Máy có pin 8.300mAh, lớn nhất trong bảy máy, đủ dùng qua một ngày dài mà không phải tìm ổ cắm sạc dự phòng. Camera chính 108MP đạt điểm Camera 100/100, khẩu độ f/1.75, và máy đạt chuẩn kháng nước IP69K, mức cao nhất nhóm, yên tâm chụp ảnh gần nước hoặc dưới mưa nhẹ. Giá hiện tại 8.990.000₫, vừa giảm từ 9.790.000₫ ngày 04/09/2026, đang ở đúng mức thấp nhất trong 90 ngày qua.
Xiaomi Redmi Note 15 5G 6GB 128GB: có chống rung quang học, giá dễ chịu hơn bản Pro Plus
So với mẫu vừa nhắc ở trên, máy này không có cảm biến 200MP mà dùng cảm biến 108MP, nhưng vẫn có OIS và thêm khả năng zoom quang học 3x, trong khi giá thấp hơn 1,4 triệu đồng (6.490.000₫ so với 7.890.000₫). Khẩu độ f/1.7 vẫn thuộc nhóm hút sáng khá trong tầm giá này. Pin 5.520mAh dùng công nghệ Silicon-Carbon, sạc 45W, không nhanh bằng bản Pro Plus nhưng đủ nhanh cho nhu cầu hằng ngày. Máy đạt chuẩn kháng nước IP66. Phù hợp với người muốn có chống rung quang học mà không cần trả thêm tiền cho cảm biến 200MP.
Honor X8d 8GB 128GB: điểm giá trị cao, cấu hình cân bằng
Trong 90 ngày qua, giá Honor X8d đã chạy từ 6.790.000₫ đến 7.590.000₫, và mức giá hiện tại 6.900.000₫ đang gần sát mức thấp đó. Máy có camera chính 108MP đạt điểm Camera 100/100, cùng pin 7.000mAh và sạc nhanh 45W qua chuẩn HONOR SuperCharge. Đây cũng là máy có điểm giá trị cao thứ nhì trong bảy máy của bài, 85/100, phản ánh mức giá khá tốt so với cấu hình. Điểm trừ là chuẩn kháng nước chỉ IP65, thấp hơn Honor X9d hay OPPO A6 Pro. Phù hợp với người muốn một máy cân bằng giữa camera, pin và giá mà không phải đánh đổi quá nhiều ở mặt nào.
OPPO A6 Pro 8GB 128GB: sạc nhanh nhất nhóm, camera đơn giản hơn
Cảm biến camera chính của máy chỉ 50MP, thấp hơn nhiều so với cảm biến 200MP của Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus 8GB 256GB. Đổi lại, OPPO A6 Pro sạc đầy nhanh hơn hẳn nhờ chuẩn SuperVOOC 80W, trong khi phần lớn các máy khác trong bài dừng ở 45W. Điểm Camera của máy vì vậy chỉ đạt 75/100, thấp nhất nhóm. Bù lại, đây là máy có điểm giá trị cao nhất trong bảy máy, 86/100, và pin 7.000mAh cùng chuẩn kháng nước IP69 thuộc nhóm tốt nhất bài. Giá hiện tại 8.190.000₫. Phù hợp với người ưu tiên sạc nhanh và độ bền hơn là độ phân giải camera.
Xiaomi Redmi Note 15 5G Pro 8GB 256GB: điểm tổng thể cao nhất, camera chưa công bố rõ
Người ưu tiên cấu hình mạnh để chơi game và đa nhiệm hơn một con số megapixel cụ thể nên xem xét máy này, đạt điểm tổng thể 90,63/100, cao nhất trong bảy máy, với chip Dimensity 7400-Ultra, kính cường lực Gorilla Glass Victus 2 và chuẩn kháng nước IP69. Tuy nhiên đây là máy duy nhất trong bài không có điểm Camera, vì nhà bán chỉ ghi "camera kép" với tiêu cự 2x/4x tương đương mà không công bố độ phân giải cảm biến chính, trong khi 6 máy còn lại đều đạt từ 75 đến 100 điểm ở hạng mục này. Ba máy khác trong bài, gồm Honor X9d 8GB 256GB, Xiaomi Redmi Note 15 5G 6GB 128GB và Honor X8d 8GB 128GB, đều đạt điểm tổng thể 90/100, thấp hơn máy này chỉ 0,63 điểm, nhưng cả ba đều có điểm Camera 100/100 nhờ công bố rõ độ phân giải cảm biến chính. Giá hiện tại 9.180.000₫, vừa tăng từ 8.900.000₫ ngày 03/09/2026.
Xiaomi Redmi Note 15 6GB 128GB: rẻ nhất trong nhóm
Rẻ nhất trong 7 mẫu của bài này, hiện giá 5.190.000₫. Máy vẫn có camera chính 108MP đạt điểm Camera 100/100, nhưng điểm Hiệu năng chỉ 50/100, thấp nhất nhóm, vì dùng chip Helio G100-Ultra thay vì các chip Snapdragon hay Dimensity ở các máy trên. Sạc cũng chậm hơn, chỉ 33W, và chuẩn kháng nước IP64, thấp hơn phần lớn các máy còn lại trong bài. Phù hợp với người ưu tiên camera độ phân giải cao và ngân sách thấp nhất có thể, chấp nhận hiệu năng và tốc độ sạc ở mức vừa phải.
Bảng so sánh 7 máy
| Sản phẩm | Giá hiện tại | Điểm tổng thể | Điểm giá trị | Camera chính | Pin | Sạc |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus 8GB 256GB | 7.890.000₫ | 87,5 | 75 | 200MP, OIS | 5.110mAh | 120W |
| Honor X9d 8GB 256GB | 8.990.000₫ | 90 | 79 | 108MP | 8.300mAh | 66W |
| Xiaomi Redmi Note 15 5G 6GB 128GB | 6.490.000₫ | 90 | 82 | 108MP, OIS, zoom 3x | 5.520mAh | 45W |
| Honor X8d 8GB 128GB | 6.900.000₫ | 90 | 85 | 108MP | 7.000mAh | 45W |
| OPPO A6 Pro 8GB 128GB | 8.190.000₫ | 87,5 | 86 | 50MP | 7.000mAh | 80W |
| Xiaomi Redmi Note 15 5G Pro 8GB 256GB | 9.180.000₫ | 90,63 | 75 | Chưa công bố rõ | 6.580mAh | 45W |
| Xiaomi Redmi Note 15 6GB 128GB | 5.190.000₫ | 82,5 | 84 | 108MP | 6.000mAh | 33W |
Ba đánh đổi đáng cân nhắc trước khi chọn
Cảm biến 200MP nhưng pin nhỏ nhất, hay ngược lại. Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus có cảm biến camera chính 200MP, cao nhất bài, nhưng pin chỉ 5.110mAh, thấp nhất trong bảy máy, bù lại bằng sạc 120W nhanh hơn nhiều so với mức 45W của phần lớn các máy còn lại. Nếu bạn cần pin dùng cả ngày mà không phải nghĩ đến sạc, Honor X9d với pin 8.300mAh phù hợp hơn, dù camera của máy chỉ 108MP.
Pin to chưa chắc sạc nhanh. Honor X9d có pin lớn nhất nhóm nhưng tốc độ sạc chỉ 66W, chậm hơn cả OPPO A6 Pro (80W) và Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus (120W). Nghĩa là dù dùng được lâu hơn trong ngày, thời gian sạc đầy lại từ 0% của Honor X9d có thể lâu hơn hai máy kia, đáng cân nhắc nếu bạn thường sạc gấp trước khi ra ngoài.
Điểm tổng thể cao nhất chưa chắc là máy chụp ảnh tốt nhất. Xiaomi Redmi Note 15 5G Pro dẫn đầu điểm tổng thể (90,63/100) nhờ chip, màn hình và độ bền tốt, nhưng không có điểm Camera vì nhà bán không công bố độ phân giải cảm biến chính. Nếu mục tiêu chính là chụp ảnh, Xiaomi Redmi Note 15 5G 6GB rẻ hơn 2,69 triệu đồng (6.490.000₫ so với 9.180.000₫) và có thông số camera rõ ràng hơn: cảm biến 108MP, khẩu độ f/1.7, kèm chống rung quang học OIS.
Ưu điểm và hạn chế của hai lựa chọn đáng chú ý
OPPO A6 Pro. Ưu điểm rõ nhất là tốc độ sạc 80W và điểm giá trị cao nhất nhóm, 86/100. Hạn chế thật nằm ở camera: cảm biến chính chỉ 50MP, khiến điểm Camera chỉ đạt 75/100, thấp nhất trong bảy máy. Màn hình cũng chỉ đạt độ sáng tối đa 1.400 nits, thấp hơn nhiều so với 3.000-6.000 nits ở các máy khác có công bố thông số này, có thể khó nhìn hơn khi chụp ảnh ngoài trời nắng gắt.
Xiaomi Redmi Note 15 6GB 128GB. Ưu điểm là giá rẻ nhất nhóm và vẫn có camera chính 108MP. Hạn chế thật là điểm Hiệu năng chỉ 50/100, thấp nhất bài, sạc chậm nhất chỉ 33W, và chuẩn kháng nước IP64, thấp hơn phần lớn các máy khác. Hiệu năng thấp hơn cũng nghĩa là các tính năng chụp ảnh nặng xử lý, như xoá phông hay ghép ảnh AI, có thể phản hồi chậm hơn.
Vậy nên chọn máy nào?
Nếu camera là ưu tiên số một và bạn không ngại sạc thường xuyên hơn, Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus với cảm biến 200MP và chống rung quang học là lựa chọn rõ ràng nhất. Nếu bạn cần một máy chụp và quay liên tục cả ngày mà không lo hết pin, Honor X9d với pin 8.300mAh phù hợp hơn. Còn nếu ngân sách là yếu tố quyết định, Xiaomi Redmi Note 15 6GB 128GB vẫn có camera 108MP ở mức giá thấp nhất nhóm, dù phải đánh đổi hiệu năng và tốc độ sạc.
Với người không muốn cân nhắc thêm, Honor X8d là lựa chọn mặc định hợp lý: camera 108MP đạt điểm tối đa, pin và sạc ở mức khá, điểm giá trị cao thứ nhì nhóm, mà giá vẫn ở mức dễ tiếp cận trong danh mục điện thoại. Dù chọn máy nào, hãy nhớ giá có thể đã thay đổi so với thời điểm bài viết này được cập nhật.
Câu hỏi thường gặp
Điểm Camera 100/100 trên ShopNao có nghĩa là máy đó chụp đẹp nhất không?
Không hẳn. Điểm Camera của ShopNao được chấm dựa trên thông số nhà bán công bố, chủ yếu là độ phân giải cảm biến chính, không phải kết quả chụp thử thực tế. Trong nhóm điện thoại dưới 10 triệu, các máy có cảm biến từ 108MP trở lên đều đạt điểm Camera tối đa, dù chất lượng ảnh thực tế còn phụ thuộc vào phần mềm xử lý và điều kiện ánh sáng, những yếu tố thông số công bố không thể hiện. Điểm 100/100 nên hiểu là "cảm biến độ phân giải cao", không phải "chụp đẹp nhất".
Camera 200MP có thực sự chụp đẹp hơn camera 108MP không?
Độ phân giải cao hơn giúp ảnh giữ độ nét khi crop lại hoặc phóng to, và giả lập zoom kỹ thuật số tốt hơn. Nhưng độ phân giải không quyết định toàn bộ chất lượng ảnh: khẩu độ ống kính và có chống rung quang học hay không cũng ảnh hưởng nhiều. Trong bài này, cả máy 200MP và máy 108MP đều có OIS, nên nếu ngân sách eo hẹp hơn, máy 108MP có OIS vẫn là lựa chọn hợp lý.
Điện thoại dưới 10 triệu có chống rung quang học (OIS) không?
Có, nhưng không phải tất cả. Trong nhóm 7 máy ở bài viết, hai máy ghi rõ có OIS đều dùng cảm biến từ 108MP trở lên. Nếu bạn hay chụp buổi tối hoặc quay video khi di chuyển, nên tìm đúng từ khoá OIS trong phần thông số camera của máy trước khi mua, vì không phải máy nào công bố "camera kép" hay "camera AI" cũng có chống rung quang học thật.
Có nên chờ giá giảm thêm trước khi mua điện thoại chụp ảnh dưới 10 triệu không?
Tuỳ máy. Một số máy trong nhóm này vừa giảm giá và đang ở gần mức thấp nhất trong 90 ngày qua, trong khi một số máy khác vừa tăng giá trở lại sau một đợt giảm trước đó. Cách chắc chắn nhất là so sánh mức giá hiện tại với vùng giá thấp nhất, cao nhất mà máy đó đã từng chạm trong ba tháng gần đây, rồi mới quyết định mua ngay hay chờ thêm.
Các máy trong nhóm giá này có quay video 4K không?
Không phải tất cả. Theo dữ liệu công bố, 4 trong 7 máy ở bài này quay được video 4K ở 30 khung hình/giây trở lên, gồm Xiaomi Redmi Note 14 5G Pro Plus, Xiaomi Redmi Note 15 5G Pro, Xiaomi Redmi Note 15 5G 6GB và Honor X9d. Ba máy còn lại, Honor X8d, OPPO A6 Pro và Xiaomi Redmi Note 15 6GB 128GB, chỉ ghi tối đa Full HD trong thông số công bố.






